Taphenplus 500 là thuốc gì?
Taphenplus 500 là thuốc giảm đau, hạ sốt khi đau đầu, cảm cúm, đau họng, đau do nhổ răng, đau do viêm xương khớp, đau cơ, đau sau phẫu thuật, đau bụng kinh. Thuốc được khuyến cáo dùng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi.
Thành phần của thuốc Taphenplus 500
Dạng bào chế
Công dụng - chỉ định của Taphenplus 500
điều trị các triệu chứng đau do đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng.
Được dùng để hạ sốt ở người bị cảm hoặc những bệnh có liên quan đến sốt.
Chống chỉ định của Taphenplus 500
Người quá mẫn cảm với thuốc paracetamol.
Người bệnh thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận.
Người mắc các vấn đề sức khỏe như: thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase; suy chức năng gan.
Cách dùng - Liều dùng Taphenplus 500
Cách mỗi 6 giờ uống một lần.
Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: uống 1 viên (325mg) / lần.
Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 ½ viên ( 325mg) / lần.
Lưu ý khi sử dụng Taphenplus 500
Tránh uống rượu khi dùng thuốc.
Thận trọng khi sử dụng Paracetamol cho người suy gan, suy thận.
Thuốc có chứa Paracetamol, không được dùng cùng lúc với bất kỳ thuốc nào khác có chứa Paracetamol.
Không được tự ý sử dụng Paracetamol để điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi có sự theo dõi của bác sỹ.
Tác dụng phụ khi sử dụng Taphenplus 500
Ít gặp: Da: ban da.
Dạ dày – ruột: nôn, buồn nôn.
Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu.
Thận: bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.
Có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.
Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú
Sử dụng thuốc cho người lái xe và vận hành máy móc
Tương tác thuốc
Isoniazid, rượu, các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturate, Carbamazepine) có thể làm gia tăng nguy cơ độc gan gây bởi Paracetamol.
Dùng chung Phenothiazine với Paracetamol có thể dẫn đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
Metoclopramide có thể làm gia tăng sự hấp thu của Paracetamol.
Xử trí khi quên liều
Xử trí khi quá liều
Quá liều paracetamol do uống lặp lại liều lớn paracetamol đạt tới mức gây độc (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày.
Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.
Biểu hiện của quá liều paracetamol gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.
Khi nhiễm độc paracetamol nặng, trẻ cần điều trị hỗ trợ tích cực bằng rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.
Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl hoặc N – acetylcystein dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Trẻ phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol.
Điều trị với N – acetylcystein có hiệu quả hơn nếu trẻ uống thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, bác sĩ sẽ hòa loãng dung dịch N – acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và trẻ phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Liều uống N – acetylcystein đầu tiên là 140 mg/kg thể trọng, sau đó dùng tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần.
Bảo quản
Quy cách đóng gói
Nhà sản xuất
Sản phẩm tương tự
Giá Taphenplus 500 là bao nhiêu?
- Taphenplus 500 hiện đang được bán sỉ lẻ tại Trường Anh. Các bạn vui lòng liên hệ hotline công ty Call/Zalo: 090.179.6388 để được giải đáp thắc mắc về giá.
Mua Taphenplus 500 ở đâu?
Các bạn có thể dễ dàng mua Taphenplus 500 tại Trường Anh Pharm bằng cách:
- Mua hàng trực tiếp tại cửa hàng với khách lẻ theo khung giờ sáng:10h-11h, chiều: 14h30-15h30
- Mua hàng trên website: https://nhathuoctruonganh.com
- Mua hàng qua số điện thoại hotline: Call/Zalo: 090.179.6388 để được gặp dược sĩ đại học tư vấn cụ thể và nhanh nhất.
Video hướng dẫn sử dụng